Phát triển tối đa tầm với khả dụng- Cú Volley

Phạm Minh Đức

Thành viên năng động
Điểm đôi: 790
129
Tôi chơi volley chưa thật sự xuât sắc nhưng tôi hiểu nguyên lý của nó......tìm bóng mà đánh...thế thôi

ibv2009

Thành viên mới
14
Like.ten nói:
Trong 1 comment topic về cú Volley của bác babolat_men , em có đề cập đến “tầm với khả dụng”Vậy thế nào là "Tầm với khả dụng"?

Nói một cách tóm tắt : “Tầm với khả dụng” là tầm với xa nhất có thể tiếp xúc banh khi bạn thực hiên cú volley

Khi chơi lưới, bạn cần chú ý :

1-Vươn tới banh bằng đôi chân chứ không bằng cánh tay

Khi bạn gần lưới thì hãy cho đôi chân hoạt động linh hoạt để tạo tầm với cho bạn tiếp xúc banh. Lý do là

*Chân có thể duỗi xa hơn cánh tay

*Cánh tay càng xa thân thể thì thể, tay càng yếu và vì vậy,đường banh cũng kém sức mạnh

2-Phát triển tối đa tầm với khả dụng

Yếu tố thời gian trong cú volley thường chỉ cho phép bạn bước duy nhất 1 bước để với tới banh.Cho nên , bước chân này phải là bước chân phát triển tối đa tầm với khả dụng của bạn

Cú volley phải:

Khi dùng thế chân bước chéo lên cho cú volley phải ,bàn chân phải giữ nguyên vị trí và mọi tầm với đều do bàn chân trái thực hiện.

Chân trái tiến lên phía lưới trong khi bước chéo qua chân phải

Xin lưu ý rằng chính đôi chân thực hiện tầm với chứ không phải cánh tay. Điều này sẽ khuếch đại sức mạnh và sự kiểm soát cho đường banh của bạn

Cú volley trái:

Khi dùng thế chân bước chéo lên cho cú volley trái ,bàn chân trái giữ nguyên vị trí và mọi tầm với đều do bàn chân phải thực hiện.

Chân phải tiến lên phía lưới trong khi bước chéo qua chân trái

Xin lưu ý lần nữa chính đôi chân thực hiện tầm với chứ không phải cánh tay

Đôi chân phải rướn theo banh trước. Chỉ khi nào tầm với của chân không đủ thì cánh tay mới với theo.

Trích : Cẩm nang tennis
thích câu :Chỉ khi nào tầm với của chân không đủ thì cánh tay mới với theo.

theo thói quen, khi nhìn thấy banh thì đưa tay ra đỡ mà ko chịu bước chân nên chỉ volley loanh quanh người, nhiều khi bóng cũng gần mà vuơn người bắt không kịp, để pn xử lý.

trung thien

Thành viên mới
5
Like.ten nói:
Trong 1 comment topic về cú Volley của bác babolat_men , em có đề cập đến “tầm với khả dụng”Vậy thế nào là "Tầm với khả dụng"?

Nói một cách tóm tắt : “Tầm với khả dụng” là tầm với xa nhất có thể tiếp xúc banh khi bạn thực hiên cú volley

Khi bạn gần lưới thì hãy cho đôi chân hoạt động linh hoạt để tạo tầm với cho bạn tiếp xúc banh. Lý do là

*Cánh tay càng xa thân thể thì thể, tay càng yếu và vì vậy,đường banh cũng kém sức mạnh

Yếu tố thời gian trong cú volley thường chỉ cho phép bạn bước duy nhất 1 bước để với tới banh.Cho nên , bước chân này phải là bước chân phát triển tối đa tầm với khả dụng của bạn

Cú volley phải:

Khi dùng thế chân bước chéo lên cho cú volley phải ,bàn chân phải giữ nguyên vị trí và mọi tầm với đều do bàn chân trái thực hiện.

Xin lưu ý rằng chính đôi chân thực hiện tầm với chứ không phải cánh tay. Điều này sẽ khuếch đại sức mạnh và sự kiểm soát cho đường banh của bạn

Cú volley trái:

Khi dùng thế chân bước chéo lên cho cú volley trái ,bàn chân trái giữ nguyên vị trí và mọi tầm với đều do bàn chân phải thực hiện.

Đôi chân phải rướn theo banh trước. Chỉ khi nào tầm với của chân không đủ thì cánh tay mới với theo.

cảm ơn thông tin bổ ích của bác!

hoang69

Thành viên mới
Điểm đôi: 710
10
Chuyên đề này hay đấy . Để ngâm cứu , vài hôm nữa ra sân thực hành xem sao

forehand

Thành viên
Điểm đôi: 780
8
em thấy cú voley kê hoặc chặn vẫn đc sử dụng nhiều nhất .điểm tiếp xúc mặt vợt với bóng ở phía trc người là ok nhất

TungstcPT89

Thành viên mới
Điểm đôi: 690
1
Trong 1 comment topic về cú Volley của bác babolat_men , em có đề cập đến “tầm với khả dụng”

Vậy thế nào là "Tầm với khả dụng"?

Cú volley phải:

Cú volley trái:

Cái này chuẩn bác chủ theart, Chân mới là quyết định quả volley

Nguyễn đức đô

Thành viên mới
Điểm đôi: 675
1
cảm ơn bạn chia sẻ kiến thức bổ ích
Mình chia sẻ nhỏ lưới hay cần chủ động quan sát phán đoán tình huống đối phương đánh trả và tay luôn chắc không quá chú trọng kỹ thuật