Ưu nhược điểm của cách cầm vợt

Phạm Quốc Hưng

Thành viên mới
Điểm đôi: 700
0
bóng thấp còn do bộ chân và tiếp xúc vợt của bác nữa, tất nhiên chủ yếu chắc là do mình chưa quen cách cầm thôi

anhvt1908

Thành viên mới
1
Mình cũng cầm vợt số 4 và tiếp xúc nghiêng vợt đánh bóng ko thấy nổ nhưng chuyển sang cầm số 3 thì đánh bóng toàn ra ngoài hức :(
Nếu bác đánh bóng topspin thì nên dùng số 4 cộng thêm ra lực bằng cổ tay. Tức khi ra vợt, có 3 trường hợp:
+ bóng thấp: đầu vợt ở dưới, bác kéo bóng từ dưới lên ngang hông, lúc này bóng có xu hướng bay chéo cao, cộng thêm lắc cổ tay sẽ tạo ra cú xoa phía trên bóng, làm bóng bị đè xuống, làm bóng vừa an toàn, có lực, cộng thêm bị ép xuống nên rất an toàn.
+ Bóng ngang hông thì tương tự, kéo lên ít hơn cú bóng thấp, vợt vắt lên bả vai, ra lực cổ tay, đây là cú rất lực, dễ đánh, là bóng công
+ Bóng trên cao: cuối sân thì đánh an toàn, có thể lùi đánh an toàn, còn nếu khu vực 2/3 sân gần lưới thì có thể đoa ép, bóng rất mạnh và khó đỡ

Nguyễn Trường Thanh

Thành viên mới
Điểm đôi: 690
1
Xin các bạn cho mình hỏi: Hiện tại mình chơi tennis được thời gian ngắn thôi, cầm vợt số 3 (nhiều khi đến 3.5) cho cú thuận tay. Đánh bóng chủ yếu toppsin, do vậy mặt vợt toàn tiếp xúc toàn nghiêng so với bóng và đánh rất mất sức. Chuyển qua cầm số 4 thì thấy mặt vợt dễ tiếp xúc vuông với bóng hơn (cái này mới thử thôi chưa tập nhiều, khi thử thấy khó đánh các đường bóng thấp và cao, khó xoay vợt nữa). Liệu có nên chuyển sang cầm số 4 ko. Mình muốn biết các ưu nhược điểm của các cách cầm vợt này, cách nào tốt, để mình nghiên cứu xem có chuyển nên sang tập luyện số 4 ko ( vì rất sợ bị tẩu hỏa nhập ma rồi lại hỏng mất cách đoa đã định hình từ trc). Thanks
Theo mình thì bạn nên cầm vợt số 3 và sửa cách tiếp bóng khi đánh thì sẽ hiệu quả hơn

Đinh Tiến Long

Thành viên mới
2
Em thành viên mới. Xin giúp đỡ hướng dẫn giúp em cách đăng ký giải ạ. Em xin cám ơn mn

0
Nếu bác đánh bóng topspin thì nên dùng số 4 cộng thêm ra lực bằng cổ tay. Tức khi ra vợt, có 3 trường hợp:
+ bóng thấp: đầu vợt ở dưới, bác kéo bóng từ dưới lên ngang hông, lúc này bóng có xu hướng bay chéo cao, cộng thêm lắc cổ tay sẽ tạo ra cú xoa phía trên bóng, làm bóng bị đè xuống, làm bóng vừa an toàn, có lực, cộng thêm bị ép xuống nên rất an toàn.
+ Bóng ngang hông thì tương tự, kéo lên ít hơn cú bóng thấp, vợt vắt lên bả vai, ra lực cổ tay, đây là cú rất lực, dễ đánh, là bóng công
+ Bóng trên cao: cuối sân thì đánh an toàn, có thể lùi đánh an toàn, còn nếu khu vực 2/3 sân gần lưới thì có thể đoa ép, bóng rất mạnh và khó đỡ

Loading...